Pamin caps-325mg Viên nang

Số đăng ký: VD-5096-08
Dạng bào chế: Viên nang
Quy cách đóng gói: Chai 500 viên
Công ty đăng ký: Công ty cổ phần Dược Hậu Giang
Thành phần:
  • Paracetamol: 325mg
  • Chlorpheniramin maleat: 2mg
  • Chỉ định:
    Điều trị các trường hợp:
    - Cảm sốt, nghẹt mũi, sổ mũi, nhảy mũi, viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang, đau nhức như đau đầu, đau nhức cơ bắp, xương khớp do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết.
    - Dị ứng, mề đay, mẩn ngứa, viêm da tiếp xúc hay viêm mũi vận mạch do histamin.
    - Các bệnh nhiễm trùng đường hô hấp trên có biểu hiện sốt, nhức đầu, sổ mũi, ớn lạnh,…
    Chống chỉ định:
    Mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
    Các trường hợp: suy tế bào gan, Glaucome góc hẹp, cơn hen cấp, phì đại tuyến tiền liệt.
    Chú ý đề phòng:
    Theo dõi chức năng thận khi dùng kéo dài hoặc suy thận.
    Chỉ dùng cho phụ nữ mang thai khi thật cần thiết. Thời kỳ cho con bú: nên cân nhắc hoặc không cho con bú hoặc không dùng thuốc.
    Khi lái tàu xe, vận hành máy cần lưu ý nguy cơ gây buồn ngủ của thuốc.
    Tương tác thuốc:
    Liên quan đến clorpheniramin: không uống chung với rượu, thuốc an thần gây ngủ, phenytoin.
    Liên quan paracetamol: dùng chung với thuốc chống đông máu có thể làm tăng tác động của thuốc chống đông máu.
    Tác dụng ngoài ý:
    Liên quan đến clorpheniramin: khô miệng, rối loạn điều tiết, bí tiểu, vã mồ hôi, buồn ngủ.
    Liên quan paracetamol: hiếm gặp dị ứng, giảm tiểu cầu.
    Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc

    Từ khóa