Efferalgan-300mg Viên đạn

Số đăng ký: VN-5524-01
Dạng bào chế: Viên đạn
Quy cách đóng gói: Hộp 2 vỉ x 5 viên
Công ty đăng ký: Laboratoires UPSA
Thành phần:
  • Paracetamol: 300mg
  • Chỉ định:
    - Thuốc này chứa paracetamol.
    - Thuốc dùng điều trị các chứng đau và/sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ.
    Chống chỉ định:
    - Biết có dị ứng với paracetamol.
    - Có bệnh gan nặng.
    - Mới bị viêm hậu môn, hoặc trực tràng, hoặc chảy máu trực tràng.
    Trường hợp nghi ngờ phải hỏi ý kiến thầy thuốc hoặc dược sỹ
    Chú ý đề phòng:
    - Nếu triệu chứng đau dai dẳng quá 5 ngày hoặc còn sốt quá 3 ngày, hoặc thuốc chưa đủ hiệu quả, hoặc thấy xuất hiện các triệu chứng khác, không tiếp tục điều trị mà không hỏi ý kiến thầy thuốc của bạn.
    - Trường hợp có bệnh gan nặng, hoặc bệnh thận phải hỏi ý kiến thầy thuốc trước khi dùng paracetamlo.
    Trường hợp nghi ngờ đừng ngần ngại hỏi ý kiến thầy thuốc hoặc dược sỹ.
    Tương tác thuốc:
    Nếu thầy thuốc chỉ định đo nồng độ aciduric hoặc đường huyết, bạn cần báo bác sỹ là con bạn đang dùng thuốc này.
    Để tránh tương tác giữa các thuốc bạn luôn phải báo cho thầy thuốc hoặc dược sỹ biết các thuốc bạn đang dùng.
    Tác dụng ngoài ý:
    Cũng như đối với tất cả các loại thuốc, thuốc này có thể gây ra, ở một số người, những phản ứng ở các mức độ nặng hoặc nhẹ.
    - Ở một số ít trường hợp, có thể có phát ban hoặc phản ứng dị ứng, nếu có phải ngừng ngay việc điều trị và báo cho thầy thuốc biết.
    - Một số rất hiếm trường hợp đã thấy có sự thay đổi kết quả các xét nghiệm cận lâm sàng, do đó cần xét nghiệm máu đều đặn: Thí dụ các mức độ thấp bất thường một số tế bào máu (tiểu cầu), có thể dẫn đến chảy máu cam, chảy máu lợi. Nếu có, cần hỏi ý kiến thầy thuốc.
    - Sử dụng thuốc dạng viên đặt hậu môn, có khả ăng gây ngứa hậu môn và trực tràng (Xem "Thận trọng đặc biệt").
    Liều lượng:
    + Liều dùng:
    Liều paracetamol hàng ngày tính theo cân nặng của trẻ, tuổi của trẻ chỉ để tham khảo hướng dẫn. Nếu không biết cân nặng của trẻ, cần phải cân trẻ để tính liều thích hợp nhất.
    Paracetamol có nhiều dạng phân liều khác nhau để điều trị thích hợp tuỳ theo thể trọng của trẻ.
    Liều dùng Paracetamol khuyến cáo là khoảng 60mg /kg/ngày, được chia làm 4 lần dùng, khoảng 15mg/kg mỗi 6 giờ.
    Vì có nguy cơ gây ngứa trực tràng nên việc điều trị bằng viên đặt hậu môn càng ngắn càng tốt, không nên vượt 4 lần/ngày và nên thay thế sớm nhất có thể bằng đường uống.
    Dạng viên đặt hậu môn không thích hợp trong viếc tiêu chảy.
    Dạng trình bày thích hợp của trẻ cân nặng từ 15 đến 24 kg (khoảng 4 đến 9 tuổi) liều dùng là một viên dặt mậu môn 300mg/ngày, nếu cần nhắc lại sau 6 giờ, không quá 4 viên đặt mậu môn trong 1 ngày.
    Trường hợp nghi ngờ đừng ngần ngại hỏi ý kiến bác sỹ hoặc dược sỹ.
    + Cách dùng và đường dùng :
    dùng đường hậu môn. Nếu trẻ em sốt trên 38,50C, hãy làm những bước sau đây để tăng hiệu quả của thuốc điều trị:
    - Cởi bỏ bớt quần áo của trẻ.
    - Cho trẻ uống thêm chất lỏng.
    - Không để trẻ ở nơi quá nóng.
    - Nếu cần, tắm cho trẻ bằng nước ấm, có nhiệt độ thấp hơn 20 C so với thân nhiệt của trẻ.
    + Tần số và thời điểm dùng thuốc:
    Dùng thuốc đều tránh được những giao động về mức độ đau hoặc sốt.
    Ở trẻ em cần có khoảng cách đều giữa mỗi lần dùng thuốc, cả ban ngày lẫn ban đêm nên là khoảng 6 giờ hoặc khoảng 4 giờ.
    Trường hợp có bệnh gan nặng (suy thận nặng ) khoảng cách giữa các lần dùng thuốc tối thiểu là 8 giờ.